Cho 4 lít N2 và 14 lít H2 vào bình kín rồi nung nóng với xúc tác thích hợp để phản ứng thu được 16,4 lít hỗn hợp khí
A) tính thể tích khí thu được
B) xác định hiệu suất phản ứng
Quảng cáo
2 câu trả lời 12150
a, N2+3H2 (to)->2NH3
x 3x 2x (lít)
V N2<V H2->Tính theo N2
Sau pư còn: N2 (4-x (lít)); H2 (14-3x (lít)); NH3 (2x (lít))
V A=4-x+14-3x+2x=16,4<=>-2x=-1,6<=>x=0,8
Vậy khí thu được có: N2 3,2 lít
H2: 11,6 lít
NH3: 1,6 lít
b, H=0,8/4 x 100%=20%
Quảng cáo
Bạn cần hỏi gì?
Câu hỏi hot cùng chủ đề
-
Hỏi từ APP VIETJACK
Đã trả lời bởi chuyên gia
46667 -
Hỏi từ APP VIETJACK
Đã trả lời bởi chuyên gia
34577 -
Đã trả lời bởi chuyên gia
34342 -
Đã trả lời bởi chuyên gia
29478 -
Hỏi từ APP VIETJACK
Đã trả lời bởi chuyên gia
26607 -
Đã trả lời bởi chuyên gia
26263 -
Đã trả lời bởi chuyên gia
23332 -
Đã trả lời bởi chuyên gia
23281
Gửi báo cáo thành công!
