Dùng một ấm điện chứa 2L nước ở nhiệt độ 25oC, ấm làm bằng nhôm có khối lượng 200g. Tính nhiệt lượng cần cung cấp cho ấm để làm đun sôi lượng nước nói trên. Biết nhiệt dung riêng của nước và của nhôm lần lượt là: 4200J/kg.K; 880J/kg.K
Giúp mình với ak
Quảng cáo
1 câu trả lời 449
3 năm trước
Nhiệt lượng ấm cần thu vào để làm ấm nóng lên là:
Q1= m1 c1 (t2 -t1)= 0,2×880×(100-25)=13200 (J)
Nhiệt lượng nước thu vào để làm nước nóng lên là:
Q2= m2 c2 (t2 -t1)= 2×4200×(100-25)=630000 (J)
Nhiệt lượng cần cung cấp cho ấm để đun sôi nước là:
Q=Q1+Q2=13200+630000=643200(J) =643,2(kJ)
Quảng cáo
Câu hỏi hot cùng chủ đề
-
2 9659
-
1 7957
-
7881
-
6116
-
4418
Gửi báo cáo thành công!