Một thửa ruộng hình chữ nhật có chu vi là 196 m .Chiều rộng kém chiều dài 6m
a) Diện tích thửa rộng hình chữ nhật đó ?
b)Thửa ruộng đó được sạ lúa và đặt năng suất 5 tấn/ha một vụ (năng suất của thửa ruộng ,ở đây là số tấn thóc thu hoạch được trên 1 ha ).Hỏi người ta thu hoạch một vụ hết bao nhiêu ki-lô-gam thóc trên thửa ruộng đó ?
Quảng cáo
1 câu trả lời 664
3 năm trước
nửa chu vi thửa ruộng là
196 : 2 = 98(m)
chiều rộng thửa ruộng là
(98-6):2=46(m)
chiều dài thửa ruộng là
98-46=52(m)
diện tích thửa ruộng là
46x52=2392(m2)
5tấn=5000kg, 1ha=10000m2
1m2 thu được số kg gạo là
5000:10000=0,5(kg)
thu hoạch một vụ được số thóc là
2392x0.5=1196(kg)
Quảng cáo
Câu hỏi hot cùng chủ đề
-
1 9757
-
7315
-
5945
Gửi báo cáo thành công!