...Xem câu hỏi chi tiết
Huyen Nguyen
· 1 năm trước
fsdfsdfds
Quảng cáo
5 câu trả lời 2607
3 tháng trước
n(H2)=V(H2)22.4=5.622.4=0.25 mol
X+2H2O→X(OH)2+H2
Từ phương trình, thấy tỉ lệ mol X:H2 là 1:1
⇒n(X)=n(H2)=0.25 mol
M(X)=m(X)n(X)=10 g0.25 mol=40 g/mol
⇒ Kim loại thuộc phân nhóm chính nhóm II (IIA), có M≈40 g/mol là Canxi (Ca).
Quảng cáo
Câu hỏi hot cùng chủ đề
Gửi báo cáo thành công!