trong phòng thí nghiệm y âng về giao thoa ánh sáng người ta dùng ánh sáng đơn sắc có bước sáng là 600nm khoảng cách hai khe là 1,5mm khoảng cach từ mặt phẳng chứa 2 khe đến màn quan sát là 3m trên màn khoảng cách giữa hai vận sáng bậc 5 ở 2 bên của vận sáng trung tâm
Quảng cáo
2 câu trả lời 3067
4 năm trước
Khoảng vân là i = lamda.D/a = 1,2(mm)
Khoảng cách giữa 2 vân sáng bậc 5 ở 2 bên vân sáng trung tâm là
L = 10i = 12(mm)
Quảng cáo
Câu hỏi hot cùng chủ đề
-
152508
-
129350
-
1 108997
-
106127
-
89748
-
70385
Gửi báo cáo thành công!