mẹ đưa cho nam tờ tiền 20000 đ để mua 2 gói mì tôm và 1 bịch giấy lau.bác bán hàng trả lại nam 2 tờ 2000đ. biết giá tiền gói mì tôm bằng 1 nửa giá tiền bịch giấy.Hỏi giá tiền 1 bịch giấy
Quảng cáo
3 câu trả lời 1108
Số tiền bác bán hàng lấy được là:
20 000 - 2 000 = 18 000(đồng)
Giá tiền 1 gói mì tôm là:
18 000 : 3 = 6 000(đồng)
Giá tiền 1 gói bịch giấy là:
6 000 × 2 = 12 000(đồng)
Đáp số: 12 000 đồng
Số tiền bác bán hàng lấy được là:
20 000 - 4 000 = 16 000(đồng)
Giá tiền 1 gói mì tôm là:
16 000 : 4 = 4 000(đồng)
Giá tiền 1 gói bịch giấy là:
4 000 × 2 = 8 000(đồng)
Đáp số: 8 000 đồng
C1:
Số tiền mua cả 2 gói mì tôm và 1 bịch giấy lau là:
20 000-2 000=18 000 ( đồng )
Vì giá tiền mua mỗi gói mì tôm bằng 1 nữa số tiền mua bịch giấy mà 2 gói mì sẽ bằng bịch giấy nên ta chia số tiền mua ra làm 2 tức là giá tiền mua 1 bịch giấy là một nừa, giá tiền mua 2 gói mì là một nửa.
Số tiền mua 2 gói mì tôm:
18 000:2=9 000(đồng)
Số tiền mua bịch giấy :
18 000-9 000=9 000(đồng)
Đáp số : 9 000 đồng
C2:
Số tiền mua cả 2 gói mì tôm và 1 bịch giấy lau:
20 000-2 000=18 000(đồng)
Vì giá tiền mua 1 gói mì bằng 1/2 giá tiền mua 1 bịch giấy nên giá tiền của 2 gói mì sẽ bằng giá tiền 1 bịch giấy :
Số tiền mua bịch giấy:
18 000:2=9 000(đồng)
Đáp số:9 000 đồng
chúc em làm bài tốt !!!?
Quảng cáo
Câu hỏi hot cùng chủ đề
-
45508