Một ô tô đi từ tỉnh A lúc 7 giờ 40 phút và đến tỉnh B lúc 10 giờ 4 phút với vận tốc 45km/giờ. Đến tỉnh B ô tô nghỉ 45 phút để lấy hàng rồi quay trở về tỉnh A. Hỏi ô tô trở về A lúc mấy giờ? Biết vận tốc ô tô khi quay về tỉnh A là 48km/giờ.
A. 12 giờ 19 phút
B. 13 giờ 4 phút
C. 13 giờ 24 phút
D. 12 giờ 45 phút
Quảng cáo
3 câu trả lời 6801
Ô tô đi từ A đến B hết số thời gian là:
10 giờ 4 phút − 7 giờ 40 phút = 2 giờ 24 phút
Đổi 2 giờ 24 phút = 2,4 giờ
Quãng đường AB dài là:
Ô tô bắt đầu đi từ B về A lúc:
10 giờ 4 phút + 45 phút = 10 giờ 49 phút
Ô tô đi từ B về A hết số thời gian là:
108 : 48 = 2,25 (giờ)
Đổi 2,25 giờ = 2 giờ 15 phút
Ô tô về đến A lúc:
10 giờ 49 phút + 2 giờ 15 phút = 12 giờ 64 phút
Đổi 12 giờ 64 phút = 13 giờ 4 phút
Đáp số: 13 giờ 4 phút.
Đáp án B
Quảng cáo
Câu hỏi hot cùng chủ đề
-
1 10803
-
1 6037