Bài 1: Một lớp có 40 học sinh Trong đó có 25% là học sinh giỏi, 55% là học sinh khá còn lại là học sinh trung bình. Tính số học sinh trung bình của lớp.
Bài 2: Một lớp có 25% học sinh giỏi, 55% học sinh khá còn lại là học sinh trung bình. Tính số học sinh của lớp đó biết số học sinh trung bình là 5 bạn?
Bài 3: Theo kế hoạch, năm nay thôn Trung Dương phải trồng 20ha ngô. Nhưng đến hết năm thôn trồng được 23ha ngô. Hỏi đến hết năm thôn Trung Dương thực hiện vượt mức kế hoạch cả năm là bao nhiêu phần trăm?
Bài 4 :Một cửa hàng bán thực phẩm sau khi bán hết hàng đã thu về số tiền là 24 200 000 đồng. Tính ra được lãi 21% so với vốn đã bỏ ra. Hỏi cửa hàng đã bỏ ra bao nhiêu vốn để mua hàng?
Bài 5: Nước biển chứa 5% muối.
a. Trong 200 g nước biển có bao nhiêu gam muối?
b.Cần đổ thêm bao nhiêu gam nước lã vào 200 gam nước biển để tỉ lệ muối trong dung dịch là 1%?
Bài 6: Lượng nước trong cá tươi là 55 %. Có 150 kg cá tươi sau khi phơi khô nhẹ đi 70 kg.
a/ Lúc đầu trong 150 kg cá tươi có bao nhiêu kg nước ?
b. Sau khi phơi thì trong cá khô còn lại bao nhiêu kg nước?
c.Tính tỉ số phần trăm nước trong cá đã phơi khô.
Quảng cáo
5 câu trả lời 112
Bài 1: Tính số học sinh trung bình
Phần trăm học sinh trung bình là:
100% - (25% + 55%) = 20%.
Số học sinh trung bình là :
40 20 : 100 = 8 (học sinh).
Đáp số: 8 học sinh.
Bài 2: Tính tổng số học sinh của lớp
Phần trăm học sinh trung bình là:
100% - (25% + 55%) = 20%.
Vì 5 học sinh tương ứng với 20%, nên tổng số học sinh là:
5 : 20 100 = 25 (học sinh).
Đáp số: 25 học sinh.
Bài 3: Tính tỉ lệ vượt mức kế hoạch
Số ha ngô trồng vượt mức là:
23 - 20 = 3 (ha).
Tỉ lệ phần trăm vượt mức so với kế hoạch là:
3 : 20 = 0,15 = 15%.
Đáp số: 15%.
Bài 4: Tính số tiền vốn
Ta có: Tiền thu về (doanh thu) = Vốn + Lãi.
Vì lãi 21% so với vốn nên tiền thu về chiếm: 100% + 21% = 121% (vốn).
Tiền vốn: 24.200.000 : 121 100 = 20.000.000 (đồng).
Đáp số: 20.000.000 đồng.
Bài 5: Bài toán nước muối
a. Lượng muối trong 200g nước biển là:
200 5 : 100 = 10 (g).
b. Để tỉ lệ muối là 1% thì tổng khối lượng dung dịch mới phải là:
10 : 1 100 = 1000 (g).
Lượng nước lã cần đổ thêm là:
1000 - 200 = 800 (g).
Đáp số: a) 10g; b) 800g.
Bài 6: Bài toán cá tươi và cá khô
a. Lượng nước trong 150kg cá tươi là:
150 55 : 100 = 82,5 (kg).
b. Khối lượng cá sau khi phơi khô là:
150 - 70 = 80 (kg).
Lượng "thịt cá" (phần không phải nước) là: 150 - 82,5 = 67,5 (kg).
Lượng nước còn lại trong cá khô: 80 - 67,5 = 12,5 (kg).
c. Tỉ số phần trăm nước trong cá khô là:
12,5 : 80 100 = 15,625%.
Đáp số: a) 82,5kg; b) 12,5kg; c) 15,625%.
Bài 1
Tổng số học sinh: 40
Học sinh giỏi: 25%
Học sinh khá: 55%
→ Học sinh trung bình chiếm:
100% − 25% − 55% = 20%
Số học sinh trung bình là:
40 × 20% = 40 × 0,2 = 8 học sinh
👉 Đáp án: 8 học sinh
Bài 2
Học sinh trung bình chiếm:
100% − 25% − 55% = 20%
Gọi tổng số học sinh là (x)
Ta có:
20% × x = 5
0,2x = 5
x = 5 : 0,2 = 25
👉 Số học sinh của lớp là: 25 học sinh
Bài 3
Kế hoạch: 20 ha
Thực tế: 23 ha
Số ha vượt:
23 − 20 = 3 ha
Tỉ lệ vượt mức kế hoạch:
3/20 x 100% = 15%
👉 Vượt kế hoạch: 15%
Bài 4
Gọi số vốn ban đầu là (x) (đồng)
Lãi 21% nên số tiền thu được là:
121% vốn = 1,21x
Ta có:
1,21x = 24 200 000
x = 24 200 000 : 1,21 = 20 000 000 (đồng)
👉 Vốn bỏ ra: 20 000 000 đồng
Bài 5
a)
Muối chiếm 5%
Lượng muối trong 200 g nước biển là:
200 × 5% = 200 × 0,05 = 10 g
b)
Lượng muối vẫn là 10 g
Gọi khối lượng dung dịch mới là (x)
Ta có:
10/x = 1% = 0,01
x = 10 : 0,01 = 1000 g
Lượng nước cần thêm:
1000 − 200 = 800 g
👉 Cần thêm 800 g nước lã
Bài 6
a)
Nước chiếm 55%
Lượng nước ban đầu:
150 × 55% = 150 × 0,55 = 82,5 kg
b)
Cá nhẹ đi 70 kg → lượng nước bay hơi là 70 kg
Nước còn lại:
82,5 − 70 = 12,5 kg
c)
Khối lượng cá khô:
150 − 70 = 80 kg
Tỉ lệ phần trăm nước trong cá khô:
12,5/80 x 100% =15,625%
👉 Tỉ lệ nước trong cá khô: 15,625%
Bài 1
Tổng số học sinh: 40
Học sinh giỏi: 25%
Học sinh khá: 55%
→ Học sinh trung bình chiếm:
100% − 25% − 55% = 20%
Số học sinh trung bình là:
40 × 20% = 40 × 0,2 = 8 học sinh
👉 Đáp án: 8 học sinh
Bài 2
Học sinh trung bình chiếm:
100% − 25% − 55% = 20%
Gọi tổng số học sinh là (x)
Ta có:
20% × x = 5
0,2x = 5
x = 5 : 0,2 = 25
👉 Số học sinh của lớp là: 25 học sinh
Bài 3
Kế hoạch: 20 ha
Thực tế: 23 ha
Số ha vượt:
23 − 20 = 3 ha
Tỉ lệ vượt mức kế hoạch:
3/20 x 100% = 15%
👉 Vượt kế hoạch: 15%
Bài 4
Gọi số vốn ban đầu là (x) (đồng)
Lãi 21% nên số tiền thu được là:
121% vốn = 1,21x
Ta có:
1,21x = 24 200 000
x = 24 200 000 : 1,21 = 20 000 000 (đồng)
👉 Vốn bỏ ra: 20 000 000 đồng
Bài 5
a)
Muối chiếm 5%
Lượng muối trong 200 g nước biển là:
200 × 5% = 200 × 0,05 = 10 g
b)
Lượng muối vẫn là 10 g
Gọi khối lượng dung dịch mới là (x)
Ta có:
10/x = 1% = 0,01
x = 10 : 0,01 = 1000 g
Lượng nước cần thêm:
1000 − 200 = 800 g
👉 Cần thêm 800 g nước lã
Bài 6
a)
Nước chiếm 55%
Lượng nước ban đầu:
150 × 55% = 150 × 0,55 = 82,5 kg
b)
Cá nhẹ đi 70 kg → lượng nước bay hơi là 70 kg
Nước còn lại:
82,5 − 70 = 12,5 kg
c)
Khối lượng cá khô:
150 − 70 = 80 kg
Tỉ lệ phần trăm nước trong cá khô:
12,5/80 x 100% =15,625%
👉 Tỉ lệ nước trong cá khô: 15,625%
Phần trăm học sinh trung bình là:
100% - (25% + 55%) = 20%.
Số học sinh trung bình là :
40 × 20 : 100 = 8 (học sinh).
Đáp số: 8 học sinh.
Bài 2: Tính tổng số học sinh của lớp
Phần trăm học sinh trung bình là:
100% - (25% + 55%) = 20%.
Vì 5 học sinh tương ứng với 20%, nên tổng số học sinh là:
5 : 20 × 100 = 25 (học sinh).
Đáp số: 25 học sinh.
Bài 3: Tính tỉ lệ vượt mức kế hoạch
Số ha ngô trồng vượt mức là:
23 - 20 = 3 (ha).
Tỉ lệ phần trăm vượt mức so với kế hoạch là:
3 : 20 = 0,15 = 15%.
Đáp số: 15%.
Bài 4: Tính số tiền vốn
Ta có: Tiền thu về (doanh thu) = Vốn + Lãi.
Vì lãi 21% so với vốn nên tiền thu về chiếm: 100% + 21% = 121% (vốn).
Tiền vốn: 24.200.000 : 121 × 100 = 20.000.000 (đồng).
Đáp số: 20.000.000 đồng.
Bài 5: Bài toán nước muối
a. Lượng muối trong 200g nước biển là:
200 × 5 : 100 = 10 (g).
b. Để tỉ lệ muối là 1% thì tổng khối lượng dung dịch mới phải là:
10 : 1 × 100 = 1000 (g).
Lượng nước lã cần đổ thêm là:
1000 - 200 = 800 (g).
Đáp số: a) 10g; b) 800g.
Bài 6: Bài toán cá tươi và cá khô
a. Lượng nước trong 150kg cá tươi là:
150 × 55 : 100 = 82,5 (kg).
b. Khối lượng cá sau khi phơi khô là:
150 - 70 = 80 (kg).
Lượng "thịt cá" (phần không phải nước) là: 150 - 82,5 = 67,5 (kg).
Lượng nước còn lại trong cá khô: 80 - 67,5 = 12,5 (kg).
c. Tỉ số phần trăm nước trong cá khô là:
12,5 : 80 × 100 = 15,625%.
Đáp số: a) 82,5kg; b) 12,5kg; c) 15,625%.
Quảng cáo
Bạn cần hỏi gì?
Câu hỏi hot cùng chủ đề
-
Đã trả lời bởi chuyên gia
4014 -
Đã trả lời bởi chuyên gia
1731 -
Đã trả lời bởi chuyên gia
1669 -
Đã trả lời bởi chuyên gia
1528 -
Đã trả lời bởi chuyên gia
1450







