a. Thể tích khí thu được ở đkc
b. Nồng độ % của dung dịch Na2CO3
Quảng cáo
1 câu trả lời 36
Chắc chắn rồi, tôi sẽ giúp bạn giải bài toán này:
1. Tính số mol acetic acid (CH3COOH):
Khối lượng CH3COOH: 500g * 5% = 25g
Số mol CH3COOH: 25g / 60g/mol = 0.417 mol
2. Phương trình hóa học:
2CH3COOH + Na2CO3 → 2CH3COONa + H2O + CO2
3. Tính số mol CO2:
Theo phương trình, 2 mol CH3COOH tạo ra 1 mol CO2.
Vậy 0.417 mol CH3COOH tạo ra 0.417 mol / 2 = 0.2085 mol CO2.
4. Tính thể tích CO2 ở đkc:
Thể tích CO2: 0.2085 mol * 22.4 L/mol = 4.67 L
5. Tính số mol Na2CO3:
Theo phương trình, 2 mol CH3COOH phản ứng với 1 mol Na2CO3.
Vậy 0.417 mol CH3COOH phản ứng với 0.417 mol / 2 = 0.2085 mol Na2CO3.
6. Tính khối lượng Na2CO3:
Khối lượng Na2CO3: 0.2085 mol * 106 g/mol = 22.1 g
7. Tính nồng độ % của dung dịch Na2CO3:
Nồng độ % Na2CO3: (22.1 g / 300 g) * 100% = 7.37%
Đáp số:
a. Thể tích khí CO2 thu được ở đkc là 4.67 L
b. Nồng độ % của dung dịch Na2CO3 là 7.37%
Quảng cáo
Câu hỏi hot cùng chủ đề
-
8 228960
-
1 64186
-
Hỏi từ APP VIETJACK2 56879
-
Hỏi từ APP VIETJACK11 46681
-
6 43407