Hấp thụ hết 4,48 lít CO2 (đktc) vào dung dịch chứa x mol KOH và y mol K2CO3 thu được 200 ml dung dịch X. Lấy 100 ml X cho từ từ vào 300 ml dung dịch HCl 0,5M thu được 2,688 lít khí (đktc). Mặt khác, 100ml X tác dụng với dung dịch Ba(OH)2 dư thu được 39,4g kết tủa. Giá trị của x gần nhất là ai giải giùm vs mai thi
Quảng cáo
1 câu trả lời 22
1 ngày trước
Số mol CO2 hấp thụ: 0,2 mol.
Khí thoát ra khi tác dụng HCl: a + 2b = 0,24a
Khí thoát ra khi tác dụng HCl: a + 2b = 0,24a
Kết tủa với Ba(OH)2 : b=0,4b
Giải hệ, suy ra x ≈ 0,6.
Giải hệ, suy ra x ≈ 0,6.
Quảng cáo
Câu hỏi hot cùng chủ đề
-
5369
-
1 3521
Gửi báo cáo thành công!