Khi phân tích hợp chất A nhận thấy phần trăm khối lượng Đồng là 40%, Lưu huỳnh là 20% còn lại là Oxygen. Xác định công thức hóa học của A biết khối lượng mol của A là 160 g/mol
Quảng cáo
4 câu trả lời 12912
Gọi CTHH của hợp chất A là
phần trăm khối lượng nguyên tố
O : ( 100 - 40 - 20 )% = 40%
Ta có :
%Cu = . 100% = 40%
=> x = 1
%S = . 100% = 20%
=> y = 1
%O = . 100% = 40%
=> z = 4
Vậy CTHH của hợp chất CuSO4
Gọi CTHH của hợp chất A là CuxSy Oz
phần trăm khối lượng nguyên tố
O : ( 100 - 40 - 20 )% = 40%
Ta có :
%Cu = 64x160. 100% = 40%
=> x = 1
%S = 32y160. 100% = 20%
=> y = 1
%O = 16z160. 100% = 40%
=> z = 4
Vậy CTHH của hợp chất CuSO4
Gọi CTHH của hợp chất A là
C
u
x
S
y
O
z
Phần trăm khối lượng nguyên tố
O
:
(
100
−
40
−
20
)
%
=
40
%
Ta có :
%
C
u
=
64
x
160
.100
%
=
40
%
⇒
x
=
1
%
S
=
32
y
160
.100
%
=
20
%
⇒
y
=
1
%
O
=
16
z
160
.100
%
=
40
%
⇒
z
=
4
Vậy CTHH của hợp chất là
C
u
S
O
4
Quảng cáo
Câu hỏi hot cùng chủ đề
-
5369
-
1 3521