Hoàng Trần
Hỏi từ APP VIETJACK
một bể nước dạng hình hộp chữ nhật có các kích thước bên trong lòng bể là chiều dài 3,5 chiều rộng 2 m và chiều sâu 18 khi không có nước người ta mở vòi nước cho chảy vào bể mỗi giờ được 0,5 mét khối và 1 hỏi sau mấy giờ để bể nước đó
Quảng cáo
1 câu trả lời 26
2 ngày trước
Để giải bài toán này, chúng ta sẽ thực hiện các bước sau:
**Bước 1: Tính thể tích của bể nước**
Thể tích của bể nước hình hộp chữ nhật được tính bằng công thức:
Thể tích=Chiều dài×Chiều rộng×Chiều sâu
Thay số vào, ta có:
Thể tích=3.5 m×2 m×1.8 m=12.6 m3
**Bước 2: Tính thời gian để bể đầy nước**
Mỗi giờ vòi nước chảy được 0.5 m³, vậy thời gian để bể đầy nước là:
Thời gian=Thể tích bểLượng nước chảy mỗi giờ=12.6 m30.5 m3/giờ=25.2 giờ
Vậy, sau 25.2 giờ bể sẽ đầy nước.
Quảng cáo
Câu hỏi hot cùng chủ đề
-
6 41484
-
5 21763
-
Hỏi từ APP VIETJACK3 14487
-
Hỏi từ APP VIETJACK13503
Gửi báo cáo thành công!