Quảng cáo
2 câu trả lời 690
1kg nho chứa 45g glucose
Vậy 9kg nho chứa: 45g/kg * 9kg = 405g glucose
Hiệu suất lên men là 91%, nghĩa là chỉ có 91% lượng glucose tham gia vào quá trình lên men.
Lượng glucose thực tế: 405g * 91% = 368.55g
Phương trình hóa học của quá trình lên men rượu từ glucose:
C6H12O6 → 2C2H5OH + 2CO2
Từ phương trình, ta thấy 1 mol glucose (180g) tạo ra 2 mol ethanol (92g).
Số mol glucose: 368.55g / 180g/mol = 2.0475 mol
Số mol ethanol: 2.0475 mol * 2 = 4.095 mol
Khối lượng ethanol: 4.095 mol * 46g/mol = 188.37g
Khối lượng riêng của ethanol nguyên chất là 0.8g/ml.
Thể tích ethanol nguyên chất: 188.37g / 0.8g/ml = 235.4625 ml
Độ rượu 9.2° có nghĩa là trong 100ml rượu nho, có 9.2ml ethanol nguyên chất.
Thể tích rượu nho 9.2°: (235.4625 ml / 9.2ml) * 100ml = 2559.375 ml
Vậy, từ 9kg nho chứa 45g glucose/kg, khi lên men với hiệu suất 91% sẽ thu được khoảng 2559.375 ml rượu nho 9.2°.
Để xác định khối lượng rượu nho thu được từ 9 kg nho có chứa glucose, ta thực hiện theo các bước sau:
Bước 1: Tính lượng glucose có trong 9 kg nho
Nếu 1 kg nho chứa 45 g glucose, thì 9 kg nho sẽ chứa:
9 kg×45 g/kg=405 g glucose9 \, \text{kg} \times 45 \, \text{g/kg} = 405 \, \text{g glucose}9kg×45g/kg=405g glucose
Bước 2: Tính lượng ethanol thu được từ glucose
Trong quá trình lên men, 1 mol glucose (C6H12O6) lên men sẽ tạo ra 2 mol ethanol (C2H5OH) và 2 mol CO2.
Khối lượng mol của glucose = 180 g/mol
Khối lượng mol của ethanol = 46 g/mol
Do vậy, từ 1 mol glucose (180 g), ta có thể thu được 2 mol ethanol (2 × 46 g = 92 g).
Từ 405 g glucose, ta tính được số mol glucose:
Soˆˊ mol glucose=405 g180 g/mol=2.25 mol\text{Số mol glucose} = \frac{405 \, g}{180 \, g/mol} = 2.25 \, molSoˆˊ mol glucose=180g/mol405g=2.25mol
Và khối lượng ethanol thu được từ 2.25 mol glucose là:
Khoˆˊi lượng ethanol=2.25 mol×92 g/mol=207 g\text{Khối lượng ethanol} = 2.25 \, mol \times 92 \, g/mol = 207 \, gKhoˆˊi lượng ethanol=2.25mol×92g/mol=207g
Bước 3: Tính theo hiệu suất lên men
Hiệu suất lên men là 91%, do đó, khối lượng ethanol thực tế thu được:
Khoˆˊi lượng ethanol thực teˆˊ=207 g×0.91≈188.97 g\text{Khối lượng ethanol thực tế} = 207 \, g \times 0.91 \approx 188.97 \, gKhoˆˊi lượng ethanol thực teˆˊ=207g×0.91≈188.97g
Bước 4: Tính thể tích rượu thu được
Tính thể tích của ethanol, biết rằng mật độ của ethanol khoảng 0.789 g/ml:
Thể tıˊch ethanol=188.97 g0.789 g/ml≈239.45 ml\text{Thể tích ethanol} = \frac{188.97 \, g}{0.789 \, g/ml} \approx 239.45 \, mlThể tıˊch ethanol=0.789g/ml188.97g≈239.45ml
Bước 5: Tính thể tích rượu nho
Rượu nho 9,2° tức là rượu có 9,2% ethanol. Để tìm tổng thể tích rượu nho từ thể tích ethanol:
Thể tıˊch rượu nho=239.45 ml0.092≈2602.93 ml\text{Thể tích rượu nho} = \frac{239.45 \, ml}{0.092} \approx 2602.93 \, mlThể tıˊch rượu nho=0.092239.45ml≈2602.93ml
Kết luận
Vậy, từ 9 kg nho, bạn sẽ thu được khoảng 2602.93 ml rượu nho 9,2° với hiệu suất lên men đạt 91%.
Quảng cáo
Bạn muốn hỏi bài tập?
Câu hỏi hot cùng chủ đề
-
246830
-
76314
-
Hỏi từ APP VIETJACK51795
-
46076
-
43228
