Quảng cáo
1 câu trả lời 639
Để tính dòng điện chạy qua các nhánh, ta có thể sử dụng Định luật Ohm và Định luật Kirchhoff.
Đầu tiên, tính toán dòng điện qua điện trở R3 bằng hai phương pháp:
### Phương pháp 1: Dòng điện nhánh
Dùng công thức:
\[I = \frac{E}{R}\]
Đối với R3:
\[I_{R3} = \frac{E_1}{R_3} = \frac{20V}{3\Omega} = 6.67A\]
### Phương pháp 2: Dòng điện vòng
Sử dụng Định luật Kirchhoff cho mạch đóng vòng:
\[E_1 - I_{R1}R_1 - I_{R3}R_3 = 0\]
\[20V - I_{R1}2\Omega - 6.67A(3\Omega) = 0\]
\[I_{R1} = \frac{20V - 6.67A(3\Omega)}{2\Omega} = \frac{20V - 20A}{2\Omega} = -10A\]
Dòng điện âm chỉ ra rằng dòng này chạy theo hướng ngược lại so với hướng được chọn ban đầu. Vì vậy, dòng điện qua R3 là tổng của dòng điện qua R1 và dòng điện đặt vào R3:
\[I_{R3} = I_{R1} + I_{R3} = -10A + 6.67A = -3.33A\]
Vì dòng điện âm chỉ ra rằng nó chạy theo hướng ngược lại với hướng dự kiến ban đầu, ta sử dụng giá trị tuyệt đối của nó.
Vậy, dòng điện chạy qua R3 là \(| -3.33A | = 3.33A\).
Quảng cáo
Bạn cần hỏi gì?
Câu hỏi hot cùng chủ đề
-
Đã trả lời bởi chuyên gia
153505 -
Đã trả lời bởi chuyên gia
130447 -
Đã trả lời bởi chuyên gia
113051 -
Đã trả lời bởi chuyên gia
107109 -
Đã trả lời bởi chuyên gia
71856
