CÂU HỎI:
Một khúc sông có nước chảy xuôi dòng từ A đến B dài 18km. Một chiếc thuyền khởi hành lúc 6 giờ đi từ A về B, nghỉ lại tại B hết 30 phút sau đó trở về A. Hỏi thuyền về đến A lúc mấy giờ? Biết vận tốc của thuyền lúc nước đứng yên là 27km/giờ, vận tốc dòng nước là 3km/giờ.
Quảng cáo
3 câu trả lời 95
Vận tốc xuôi dòng của thuyền là:
27+3=30(km/h)
Thời gian thuyền đi từ A đến B là:
18:30= 0,6(h)
Vận tốc ngược dòng của thuyền là:
27-3=24(km/h)
Thời gian thuyền đi từ B về A là:
18:24= 0,75(h)
Thuyền về A vào lúc:
6+0,6+0,75+0,5=7,85(h)=7 giờ 51 phút
Vậy thuyền về A vào lúc 8 giờ 51 phút.
Vận tốc xuôi dòng của thuyền là:
27+3=30(km/h)
Thời gian thuyền đi từ A đến B là:
18:30= 0,6(h)
Vận tốc ngược dòng của thuyền là:
27-3=24(km/h)
Thời gian thuyền đi từ B về A là:
18:24= 0,75(h)
Thuyền về A vào lúc:
6+0,6+0,75+0,5=7,85(h)=7 giờ 51 phút
Vậy thuyền về A vào lúc 8 giờ 51 phút.
Vận tốc xuôi dòng của thuyền là:
27 + 3 = 30 (km/giờ)
Vận tốc ngược dòng của thuyền là:
27 - 3 = 24 (km/giờ)
Thời gian xuôi dòng của thuyền là:
18 : 30 = 0,6 (giờ)
Đổi 0,6 giờ = 36 phút
Thời gian ngược dòng của thuyền là:
18 : 24 = 0,75 (giờ)
Đổi 0,75 giờ = 45 phút
Thời gian thuyền đi (tính cả thời gian nghỉ là)
36 phút + 45 phút + 30 phút = 1 giờ 51 phút
Thời gian thuyền về đến A là:
6 giờ + 1 giờ 51 phút = 7 giờ 51 phút
Đáp số: 7 giờ 51 phút
Quảng cáo
Câu hỏi hot cùng chủ đề
-
1 9757