qua bếp khi đó I=3,5A
a) Tính nhiệt lượng mà bếp tỏa ra trong 10 giây.
b) Dùng bếp để đun sôi 2,5l nước có nhiệt độ ban đầu là 20°C thì thời gian đun sôi nước là 15 phút. Tính hiệu suất của bếp. Cho biết nhiệt dung riêng của nước c= 4200J/kg.K)
C. Mỗi ngày sử dụng bếp trong 4 giờ. Tính tiền điện phải trả trong 30 ngày, nếu giá 1kWh là 1500 đồng.
Quảng cáo
3 câu trả lời 221
a) Để tính nhiệt lượng mà bếp tỏa ra trong 10 giây, ta sử dụng công thức: Q = I^2 * R * t
Trong đó:
Q là nhiệt lượng (đơn vị J)
I là cường độ dòng điện (đơn vị A)
R là điện trở (đơn vị ôm)
t là thời gian (đơn vị s)
Thay vào các giá trị đã cho:
Q = (3.5)^2 * 90 * 10 = 1102.5 J
Vậy nhiệt lượng mà bếp tỏa ra trong 10 giây là 1102.5 J.
b) Để tính hiệu suất của bếp, ta sử dụng công thức: η = (Qn/Qc) * 100%
Trong đó:
η là hiệu suất (%)
Qn là nhiệt lượng cần nấu nước (đơn vị J)
Qc là nhiệt lượng tiêu thụ của bếp (đơn vị J)
Đầu tiên, tính nhiệt lượng cần nấu nước:
Qn = m * c * ΔT
Trong đó:
m là khối lượng nước (đơn vị kg)
c là nhiệt dung riêng của nước (đơn vị J/kg.K)
ΔT là sự thay đổi nhiệt độ của nước (đơn vị K)
Thay vào các giá trị đã cho:
Qn = 2.5 * 4200 * (100 - 20) = 735000 J
Tiếp theo, tính nhiệt lượng tiêu thụ của bếp:
Qc = I^2 * R * t
Thay vào các giá trị đã cho:
Qc = (3.5)^2 * 90 * (15 * 60) = 264600 J
Sau đó, tính hiệu suất:
η = (735000/264600) * 100% ≈ 277.8%
Vậy hiệu suất của bếp là khoảng 277.8%.
c) Để tính tiền điện phải trả trong 30 ngày, ta sử dụng công thức: Tiền điện = Công suất * Thời gian sử dụng * Giá điện
Trong đó:
Công suất là công suất của bếp (đơn vị W)
Thời gian sử dụng là thời gian sử dụng bếp trong một ngày (đơn vị giờ)
Giá điện là giá một kWh (đơn vị đồng/kWh)
Đầu tiên, tính công suất:
P = V * I
Trong đó:
V là điện áp (đơn vị V)
Thay vào các giá trị đã cho:
P = 220 * 3.5 = 770 W
Tiếp theo, tính tiền điện:
Tiền điện = P * 4 * 30 * (1/1000) * 1500
= 770 * 4 * 30 * 0.001 * 1500
≈ 1662 đồng
Vậy tiền điện phải trả trong 30 ngày là khoảng 1662 đồng.
Quảng cáo