Một ấm điện khi hoạt động bình thường có điện trở R = 220 Ω và cường độ dòng điện qua bếp là 2A
a) Tính nhiệt lượng mà bếp tỏa ra trong 5 phút
b) Dùng bếp để đun sôi 3 lít nước ở nhiệt độ ban đầu là 25độ C thì thời gian đun nước là 20 phút. Tính hiệu suất của ấm.
Quảng cáo
1 câu trả lời 259
1 năm trước
a) Điện năng tiêu thụ của ấm điện là P=I2⋅R=22⋅220=880W. Nhiệt lượng mà bếp tỏa ra trong 1 giây là Q=P⋅t=880⋅60⋅5=264000J.
b) Nhiệt lượng cần để đun sôi 3 lít nước từ 25 độ C lên 100 độ C là Q = m ⋅c⋅Δ. Hiệu suất của ấm là η = Q / (P * t) = 376740 / (880 * 60 * 20) = 0.2845 = 28.45%.
21._. ANHTUẤN._.8B
· 1 năm trước
tỏa ra 5 phút ko phải 1 giây bạn ơi ?
Quảng cáo
Câu hỏi hot cùng chủ đề
Gửi báo cáo thành công!