2) Thả một thỏi đồng nặng 0,5kg ở nhiệt độ 70⁰C vào 0,3kg nước ở nhiệt độ 20⁰C . Hãy xác định nhiệt độ khi có cân bằng nhiệt độ là 400J/kg.k , nhiệt dung riêng của nước là 4200J/kg.k . Bỏ qua sự trao đổi nhiệt của môi trường
Quảng cáo
3 câu trả lời 179
Mỗi lần hỏi 1 bài thôi em nhé
Ta có
m1 + m2 = m = 1,2kg
nhiệt lương nước thu vào ở t 15⁰C là
Q1=m1.C.Δt1 = m1.C(t-t1) = m1.C(36 - 15) = 21m1.C
nhiệt lượng nước tỏa ra ở t2 85⁰C là
Q2 = m2.C.Δt2 = m2.C.(t2 - t) = m2.C(85 - 36) = 49m2.C
theo phương trình cân bằng nhiệt:
Q tỏa = Q thu
<=> 21m1.C = 49m2.C
<=> 21m1 = 49m2
<=> 21m1 = 49(1,2 - m1)
<=> m1 = 0,84
=> m2 = 1,2 - 0,84 = 0,36
vậy khối lượng nước ở 15⁰C là 0,84kg, khối lượng nước ở 85⁰C là 0,36kg
Ta có
m1 + m2 = m = 1,2kg
nhiệt lương nước thu vào ở t 15⁰C là
Q1=m1.C.Δt1 = m1.C(t-t1) = m1.C(36 - 15) = 21m1.C
nhiệt lượng nước tỏa ra ở t2 85⁰C là
Q2 = m2.C.Δt2 = m2.C.(t2 - t) = m2.C(85 - 36) = 49m2.C
theo phương trình cân bằng nhiệt:
Q tỏa = Q thu
<=> 21m1.C = 49m2.C
<=> 21m1 = 49m2
<=> 21m1 = 49(1,2 - m1)
<=> m1 = 0,84
=> m2 = 1,2 - 0,84 = 0,36
vậy khối lượng nước ở 15⁰C là 0,84kg, khối lượng nước ở 85⁰C là 0,36kg
1) Để có 1,2 kg nước ở nhiệt độ 36⁰C bằng cách trộn nước 15⁰C với nước 85⁰C, ta có thể sử dụng quy tắc hỗn hợp để tính lượng nước mỗi loại. Theo quy tắc hỗn hợp, ta có công thức sau: m1u1+m2u2=(m1+m2)u, trong đó m1 và m2 là khối lượng của hai loại nước, u1 và u2 là nhiệt độ của hai loại nước, u là nhiệt độ của hỗn hợp. Thay các giá trị vào công thức trên, ta được: m1×15+m2×85=(m1+m2)×36. Vì tổng khối lượng của hai loại nước là 1,2kg, nên ta có thêm phương trình: m1 + m2 = 1,2. Giải hệ phương trình này, ta được: m1 = 0,8 và m2=0,4. Vậy, lượng nước 15⁰C cần dùng là 0,8kg và lượng nước 85⁰C cần dùng là 0,4kg.
2) Để xác định nhiệt độ khi có cân bằng nhiệt giữa thỏi đồng và nước, ta có thể sử dụng công thức sau: Qthỏiđồng+Qnước=0. Trong đó Qthỏi đồng và Qnước là lượng nhiệt nhận hoặc tỏa ra của thỏi đồng và nước khi có cân bằng nhiệt. Lượng nhiệt nhận hoặc tỏa ra của một vật có thể được tính bằng công thức: Q=mcΔT. Trong đó m là khối lượng của vật, c là nhiệt dung riêng của vật và ΔT là sự thay đổi nhiệt độ của vật. Thay các giá trị vào công thức trên, ta được: (0,5×400×(T-70))+(0,3×4200×(T-20))=0. Giải phương trình này, ta được: T≈23⁰C. Vậy, khi có cân bằng nhiệt giữa thỏi đồng và nước thì nhiệt độ sẽ là khoảng **23⁰C**.
Quảng cáo