Quảng cáo
1 câu trả lời 195
Phương trình phản ứng: Zn + 2HCl -> ZnCl2 + H2 Vì thể tích của 2 chất khí bằng nhau ở cùng điều kiện áp suất và nhiệt độ. Nên ta có: V_H2 = V_HCl = 2,8 lít. Theo phương trình phản ứng: n_H2 = n_HCl = 2,8/22,4 = 0,125 mol. Khối lượng axit clohiđric cần dùng: m_HCl = n_HCl * M_HCl = 0,125 * 36,5 = 4,56 gam. Vậy khối lượng axit clohiđric cần dùng là 4,56 gam.
Chúc em học tốt!
Quảng cáo
Bạn cần hỏi gì?
Câu hỏi hot cùng chủ đề
-
Đã trả lời bởi chuyên gia
21373 -
Hỏi từ APP VIETJACK18187
Gửi báo cáo thành công!
