a) Tính Khối lượng Fe
b) tính vkhí điều kiện tiêu chuẩn
c)Tính C% dung dịch sau phản ứng
Quảng cáo
1 câu trả lời 173
Để giải bài toán này, ta có thể làm như sau:
a) Tính khối lượng Fe:
- Đầu tiên, ta tính số mol của HCl trong dung dịch, được `n(HCl) = 54.75 / (36.5 * 20%) = 0.75 mol`.
- Tiếp theo, ta suy ra phương trình phản ứng giữa Fe và HCl là `Fe + 2HCl -> FeCl2 + H2`.
- Do phản ứng xảy ra vừa đủ nên ta có `n(Fe) = n(HCl) / 2 = 0.75 / 2 = 0.375 mol`.
- Cuối cùng, ta tính khối lượng của Fe, được `m(Fe) = n(Fe) * M(Fe) = 0.375 * 56 = 21 g`.
Vậy khối lượng của Fe là `21 g`.
b) Tính thể tích khí điều kiện tiêu chuẩn:
- Theo phương trình phản ứng, ta có `n(H2) = n(Fe) = 0.375 mol`.
- Do đó, thể tích khí H2 sinh ra trong phản ứng là `V(H2) = n(H2) * Vm = 0.375 * 22.4 = 8.4 lít` (ở điều kiện tiêu chuẩn).
Vậy thể tích khí H2 sinh ra trong phản ứng là `8.4 lít` (ở điều kiện tiêu chuẩn).
c) Tính nồng độ phần trăm dung dịch sau phản ứng:
- Sau phản ứng, dung dịch chỉ còn chất tan là FeCl2.
- Khối lượng của FeCl2 trong dung dịch là `m(FeCl2) = n(FeCl2) * M(FeCl2) = n(Fe) * M(FeCl2) = 0.375 * 126.75 = 47.53 g`.
- Do đó, nồng độ phần trăm của dung dịch sau phản ứng là `C% = m(FeCl2) / m(dung dịch) * 100% = 47.53 / (54.75 + 21) * 100% ≈ 62.1%`.
Vậy nồng độ phần trăm của dung dịch sau phản ứng là `62.1%`.
Quảng cáo
Bạn cần hỏi gì?
Câu hỏi hot cùng chủ đề
-
Đã trả lời bởi chuyên gia
45860 -
Đã trả lời bởi chuyên gia
43938 -
Đã trả lời bởi chuyên gia
37322 -
Đã trả lời bởi chuyên gia
32868 -
Hỏi từ APP VIETJACK32821
