Quảng cáo
2 câu trả lời 320
=>Đáp án C
Dựa trên thông tin bạn cung cấp, ta có thể giải bài toán này như sau:
- Đầu tiên, ta tính số mol của HCl trong dung dịch, được `n(HCl) = 100 / (1000 * 1) = 0.1 mol`.
- Tiếp theo, ta suy ra phương trình phản ứng giữa amino axit X và HCl là `HX + HCl -> HXHCl`.
- Do phản ứng xảy ra vừa đủ nên ta có `n(HX) = n(HCl) = 0.1 mol`.
- Từ đó, ta tính được khối lượng nguyên tử của amino axit X, được `M(HX) = m / n(HX) = m / 0.1 = 10m`.
- Vì khối lượng muối khan thu được là `8.85 g` nên ta có `m(HXHCl) = 8.85 g`.
- Do đó, ta có `M(HXHCl) = m(HXHCl) / n(HXHCl) = 8.85 / 0.1 = 88.5`.
- Từ đó, ta tính được khối lượng nguyên tử của Cl, được `M(Cl) = M(HXHCl) - M(HX) - M(H) = 88.5 - 10m - 1 = 87.5 - 10m`.
- Vì M(Cl) là một số nguyên nên ta có thể thử các giá trị của m để tìm ra giá trị phù hợp của m và M(Cl). Sau khi thử, ta tìm được cặp giá trị phù hợp nhất là `m = 1.25` và `M(Cl) = 35`.
- Vậy khối lượng của amino axit X là `m = 1.25 g` và tên của X là Lysin (do Lysin có công thức phân tử là C6H14N2O2 và khối lượng phân tử là 146 g/mol).
Đáp án đúng cho câu hỏi của bạn là B. Lysin.
Quảng cáo
Bạn cần hỏi gì?
Câu hỏi hot cùng chủ đề
-
Đã trả lời bởi chuyên gia
97400 -
Đã trả lời bởi chuyên gia
74315 -
Đã trả lời bởi chuyên gia
52379
