Đốt cháy hoàn toàn 21,7 gam X, thu được 20, 16 lít khi CO, (dktc) và 18,9 gam HO. Thực hiện phản ứng este hóa X với hiệu suất 60%, thu được a gam este. Giá trị của ra là A. 9.18.
B. 15.30.
C. 12,24
D. 10,80
Quảng cáo
2 câu trả lời 246
Có nCO2 = 0,9 mol ; nH2O = 1,05 mol
Do axit và ancol đều no đơn chức
=> nAncol = nH2O – nCO2 = 0,15 mol
Bảo toàn khối lượng: mO2 + mX = mCO2 + mH2O
=> nO2 = 1,15 mol
=>Bảo toàn Oxi => 2nAxit + nAncol = 2nCO2 + nH2O -2nO2
=> nAxit = 0,2 mol
Gọi số C trong axit và ancol lần lượt là a và b
=>Bảo toàn C : 0,2a + 0,15b = 0,9
=> 4a + 3b = 18
=> Cặp a= 3 ; b = 2 thỏa mãn
=>Axit là C2H5COOH và ancol là C2H5OH
Phản ứng este hóa : C2H5COOH + C2H5OH C2H5COOC2H5 + H2O
Do số mol ancol nhỏ hơn => tính theo ancol
=>neste = 0,15.60% = 0,09 mol
=> a = 9,18g
Có nCO2 = 0,9 mol ; nH2O = 1,05 mol
Do axit và ancol đều no đơn chức
=> nAncol = nH2O – nCO2 = 0,15 mol
DLBTKL: mO2 + mX = mCO2 + mH2O
=> nO2 = 1,15 mol
=>Bảo toàn Oxi => 2nAxit + nAncol = 2nCO2 + nH2O -2nO2
=> nAxit = 0,2 mol
Gọi số C trong axit và ancol lần lượt là a và b
=>Bảo toàn C : 0,2a + 0,15b = 0,9
=> 4a + 3b = 18
=> Cặp a= 3 ; b = 2 thỏa mãn
=>Axit là C2H5COOH và ancol là C2H5OH
Phản ứng este hóa : C2H5COOH + C2H5OH C2H5COOC2H5 + H2O
Do số mol ancol nhỏ hơn => tính theo ancol
=>neste = 0,15.60% = 0,09 mol
=> a = 9,18g
Quảng cáo
Bạn cần hỏi gì?
Câu hỏi hot cùng chủ đề
-
Đã trả lời bởi chuyên gia
97400 -
Đã trả lời bởi chuyên gia
74315 -
Đã trả lời bởi chuyên gia
52379
