Quảng cáo
1 câu trả lời 150
a. Để xác định công thức của hai chất A và B, ta cần biết trọng lượng mol của lưu huỳnh và nitơ trong từng chất.
Chất A có 94.1% lưu huỳnh:
Trọng lượng mol của lưu huỳnh trong chất A = 94.1 g / 32.06 g/mol ≈ 2.935 mol.
Vì chất A chứa lưu huỳnh duy nhất, ta có thể kết luận rằng công thức của chất A là S₈ (vì lưu huỳnh thường tồn tại dưới dạng phân tử S₈).
Chất B có 82.35% nitơ:
Trọng lượng mol của nitơ trong chất B = 82.35 g / 14.01 g/mol ≈ 5.883 mol.
Vì chất B chứa nitơ duy nhất, ta có thể kết luận rằng công thức của chất B là N₂ (vì nitơ tồn tại dưới dạng phân tử N₂).
b. Phương trình phản ứng của từng chất với oxi:
Phản ứng của lưu huỳnh (chất A) với oxi (O₂): S₈ + 8O₂ → 8SO₂
Phản ứng của nitơ (chất B) với oxi (O₂): N₂ + 3O₂ → 2NO₃
Quảng cáo
Bạn cần hỏi gì?
Câu hỏi hot cùng chủ đề
-
Đã trả lời bởi chuyên gia
45860 -
Đã trả lời bởi chuyên gia
43938 -
Đã trả lời bởi chuyên gia
37322 -
Đã trả lời bởi chuyên gia
32868 -
Hỏi từ APP VIETJACK32821
