Quảng cáo
1 câu trả lời 259
1 năm trước
Ta có thể giải bài toán này bằng phương pháp định lượng. Để tính nồng độ % của dd thu được, ta cần xác định số gam chất tan trong dd thu được và tổng khối lượng dd thu được.
Gọi x là số gam chất tan trong dd thu được. Khi hóa trị hết, ta có phương trình:
0.2 x + 0.1 (150 - x) = 0.08 (150)
Giải phương trình này ta được x = 20. Ta thấy rằng trong dd thu được có 20 gam chất tan.
Tổng khối lượng dd thu được là:
150 + 50 = 200 (gam)
Vậy nồng độ % của dd thu được là:
nồng độ % = (20/200) x 100% = 10%
Vậy nồng độ % của dd thu được là 10%.
Quảng cáo
Gửi báo cáo thành công!