Một người cận thị có điểm cực cận 10cm cực viễn 50cm. Hỏi người này phải đeo kính cận có tiêu cự bằng bao nhiêu?
Quảng cáo
1 câu trả lời 90
Để tính được tiêu cự của kính cận cần thiết cho người cận thị này, ta áp dụng công thức tính độ lớn của sự suy giảm khi ánh sáng đi qua kính để tạo ra hình ảnh trên võng mạc của mắt.
Theo đó, ta có công thức:
1/f = 1/v - 1/u
Trong đó:
- f là tiêu cự của kính cận (đơn vị: m)
- u là khoảng cách từ vật thể đến kính cận (đơn vị: m)
- v là khoảng cách từ vật thể được nhìn rõ bằng mắt đã sửa chữa (đơn vị: m)
Giả sử chiều cao vật thể là 1cm và được đặt cách mắt 10cm thì ta có u = -0.1m.
Với mắt không sửa chữa, v = 10cm.
Với mắt đã sửa chữa, v = 50cm.
Thay các giá trị vào công thức, ta có:
1/f = 1/0.5 - 1/-0.1
1/f = 4 + 10
1/f = 14
Vậy, tiêu cự của kính cận phù hợp với người cận thị này là 1/14 hoặc khoảng 0.0714 mét (7.14 cm).
Quảng cáo