Cho một khối lượng sắt dư vào 50 ml dung dịch HCl. Kết thúc phản ứng, thu được 3,36 lít khí (đktc).
a) Viết phương trình hóa học.
b) Tính khối lượng sắt đã tham gia phản ứng.
c) Tính nồng độ mol của dung dịch HCl đã dùng.
Quảng cáo
1 câu trả lời 129
Số mol H2 = 3,36 : 22,4 = 0,15 mol
a) Fe + 2HCl → FeCl2 + H2
0,15 0,3 0,15 ← 0,15 (mol)
b) mFe = 0,15 . 56 = 8,4 g
c) nHCl = 0,3 mol; 50 ml = 0,05 lít
Nồng độ mol của dung dịch HCl: CM= 0,3/0,05 = 6M
Quảng cáo
Câu hỏi hot cùng chủ đề
-
Hỏi từ APP VIETJACK1 28869
Gửi báo cáo thành công!