Quảng cáo
3 câu trả lời 341
Gọi vận tốc ca nô khi nước yên lặng là x ( Km/h) ( x> 4 )
vận tốc khi ca nô đi ngược dòng là : x - 4 ( km/h )
vận tốc khi ca nô đi xuôi dòng là : x + 4 ( Km/h)
Thời gian khi ca nô đi ngược dòng là : 30x−430x−4 ( h)
Thời gian khi ca nô đi xuôi dòng là : 30x+430x+4 ( h )
Vì thời gian ca nô đi lẫn về hết 4 h nên ta có phương trình :
30x−4+30x+4=430x−4+30x+4=4
⇔30(x+4)+30(x−4)=4(x+4)(x−4)⇔30(x+4)+30(x−4)=4(x+4)(x−4)
⇔30x+120+30x−120=4x2−64⇔30x+120+30x−120=4x2−64
⇔4x2−60x−64=0⇔4x2−60x−64=0
bạn tính ΔΔ nha !!!
=> x1=16(TM);x2=−1(Loại)x1=16(TM);x2=−1(Loại)
Vậy Vận tốc của ca nô khi nước yên lặng là 16 km/h.
Gọi vận tốc ca nô khi nước yên lặng là x ( Km/h) ( x> 4 )
vận tốc khi ca nô đi ngược dòng là : x - 4 ( km/h )
vận tốc khi ca nô đi xuôi dòng là : x + 4 ( Km/h)
Thời gian khi ca nô đi ngược dòng là : 30x−430x−4 ( h)
Thời gian khi ca nô đi xuôi dòng là : 30x+430x+4 ( h )
Vì thời gian ca nô đi lẫn về hết 4 h nên ta có phương trình :
30x−4+30x+4=430x−4+30x+4=4
⇔30(x+4)+30(x−4)=4(x+4)(x−4)⇔30(x+4)+30(x−4)=4(x+4)(x−4)
⇔30x+120+30x−120=4x2−64⇔30x+120+30x−120=4x2−64
⇔4x2−60x−64=0⇔4x2−60x−64=0
bạn tính ΔΔ nha !!!
=> x1=16(TM);x2=−1(Loại)x1=16(TM);x2=−1(Loại)
Vậy Vận tốc của ca nô khi nước yên lặng là 16 km/h.
Quảng cáo
Câu hỏi hot cùng chủ đề
-
8 42298