
Bích Trâm
Bạc đoàn
440
88
Câu trả lời của bạn: 00:46 25/01/2022
I=ERN+r=ER+Rb+r
PRb=I2b.Rb=I2.Rb=(ER+Rb+r)2.Rb
=E2(R+r√Rb+√Rb)2
Công suất tỏa nhiệt trên Rb Max khi Mẫu số Min
Áp dụng hệ quả bất đẳng thức Cô-si
Mẫu số Min khi và chỉ khi
R+r√Rb=√Rb
⇒R_b=R+r=1,5+2=3,5Ω
Vậy R_b=3,5Ω thìcông suất tỏa nhiệt trên R_b đạt cực đại
Câu trả lời của bạn: 10:42 22/11/2021
Khi cân bằng F_{đh}=P=5N
Độ dãn của lò xo
∆l=l_1-l_o=24-20=4cm
Độ cứng của lò xo
F_{đh}=k.∆l
→k=\dfrac{F_{đh}}{∆l}=\dfrac{5}{0,04}=125N/m
Độ dãn của lò xo khi chịu tác dụng lực 10N
∆l'=\dfrac{F'_{đh}}{k}=\dfrac{10}{125}=0,08cm
Chiều dài của lò xo lúc này
l_2=l_o+0,08=0,2+0,08=0,28m=28cm
Câu trả lời của bạn: 10:35 22/11/2021
M+H_2SO_{4_\text{ loãng}}→MSO_4+H_2↑
Theo phương trình n_M=n_{MSO_4}
→\dfrac{x}{M_M}=\dfrac{5x}{M_M+96}
→\dfrac{1}{M_M}=\dfrac{5}{M_N+96}
→M_M=24g/mol
M là Magie(Mg)
Câu trả lời của bạn: 22:50 06/11/2021
a) Không có ma sát
Định luật II Niu-tơn
\vec{P}+\vec{N}=m\vec{a}
→Psin\alpha=ma→a=\dfrac{Psin\alpha}{m}=\dfrac{mgsin\alpha}{m}=gsin\alpha(m/s^2)
b) μ=Mt
Định luật II Niu-tơn
\vec{F_{ms}}+\vec{P}+\vec{N}=m\vec{a}
N-P.cos\alpha=0
→N=mgcos\alpha
-F_{ms}+P.sin\alpha=ma
→-μmgcos\alpha+mgsin\alpha=ma
→a=-μgcos\alpha+gsin\alpha(m/s^2)
Câu trả lời của bạn: 22:42 06/11/2021
(m+1)x^2+3mx-2=0
∆=9m^2+8(m+1)=9m^2+8m+8
∆≥0 với mọi x\in \mathbb{R}
Để phương trình có hai nghiệm phân biệt trái dấu khi
(m+1).(-2)<0
⇔-2m-2<0
⇔-2m<2
⇔m>-1
Câu hỏi:
Câu trả lời của bạn: 22:29 06/11/2021
Cho rằng nồi cơm điện hoạt động bình thường
Điện năng tiêu thụ của nồi cơm điện
A=\mathscr{P}t=1000.1=1000Wh=1kWh
Câu trả lời của bạn: 19:21 01/08/2021
Hệ số phóng đại của ảnh
k=\dfrac{h'}{h}=\dfrac{8}{4}=2
Câu hỏi:
Câu trả lời của bạn: 01:18 22/05/2021
x^2-11x+30=0
∆=b^2-4ac=1
Phương trình có 2 nghiệm phân biệt
x_1=\dfrac{-b+\sqrt{∆}}{2}=\dfrac{11+1}{2}=6
x_2=\dfrac{-b-\sqrt{∆}}{2}=\dfrac{11-1}{2}=5
Vậy tập nghiệm của phương trình là S=\{5;6\}
Câu trả lời của bạn: 01:12 22/05/2021
k=\dfrac{1}{2}
Ảnh cùng chiều và cao bằng nửa vật
k=\dfrac{f}{f-d}
→\dfrac{1}{2}=\dfrac{f}{f-60}
→f=-60cm
Tiêu cự thấu kính là f=-60cm
Câu trả lời của bạn: 01:09 22/05/2021
f=40cm>0
Thấu kính đề cho là thấu kính hội tụ
d'=\dfrac{d.f}{d-f}=\dfrac{40d}{d-40}(•)
d=\dfrac{d'.f}{d'-f}=\dfrac{40d'}{d'-40}
Đề bài thiếu dữ kiện nên không tìm được d và d'
Giả xử đề cho thêm độ phóng đại ảnh là k
k=\dfrac{f}{f-d}=\dfrac{40}{40-d}
→d=40-\dfrac{40}{k}
Sau đó thay d vừa tìm được vào (•) để tìm ra d'
Câu trả lời của bạn: 23:51 08/05/2021
V=2l→m_2=2kg
Nhiệt lượng cần thiết để đun sôi nước trong ấm
Q=(m_1c_1+m_2c_2)(t_2-t_1)
Q=(0,5.880+2.4200)(100-20)=707200J
Câu trả lời của bạn: 22:29 03/05/2021
Mắc vôn kế song song với bóng đèn. Cực dương vôn kế mắc về phía cực dương của người. Cực âm của vôn kế mắc về phía cực âm của nguồn.
Câu trả lời của bạn: 10:02 01/05/2021
Đ_1//Đ_2→U_1=U_2=6V
U_{đm_1}=2,5V
U_{đm_2}=6,5V
U_1>U_{đm_1}→Đ_1 sáng mạnh hơn bình thường, sẽ bị cháy
U_2<U_{đm_2}→Đ_2 sáng yếu hơn bình thường
Câu trả lời của bạn: 21:31 30/04/2021
.
Câu trả lời của bạn: 21:28 30/04/2021
Độ tăng nhiệt độ của nước
∆t=\dfrac{Q}{mc}=\dfrac{2500.10^3}{15.4200}≈40^oC
Nhiệt độ ban đầu của nước
t_1=t_2-∆t=65-40=25^oC
Câu hỏi:
Câu trả lời của bạn: 20:34 29/04/2021
Nữa chu vi mảnh đất hình chữ nhật là:
48:2=24(m)
Chiều rộng mảnh đất hình chữ nhật là:
24-15,8=8,2(m)
Đáp số: 8,2(m)
Câu trả lời của bạn: 19:32 29/04/2021
F(x)=3x+12
F(x)=0
→3x+12=0
→3x=-12
→x=-4
G(x)=x^2-4
G(x)=0
→x^2-4=0
→x^2=4
→
Câu trả lời của bạn: 17:59 29/04/2021
4x+5<2x-11
\Rightarrow 4x-2x<-11-5
\Rightarrow 2x<-16
\Rightarrow x<-8
Câu trả lời của bạn: 17:55 29/04/2021
Cách vẽ
Vẽ trục chính
Vẽ thấu kính hội tụ vuông góc với trục chính tại O
Vẽ hai tiêu điểm F và F' đối xứng với nhau qua O sau cho OF=OF'=1cm(,O là trung điểm của FF',FF' nằm trên trục chính
Vẽ AB vuông góc với trục chính cách A cách O một khoảng 3cm về phía bên F.
Từ B vẽ tia tới song song trục chính sau đó tia tới này tiếp tục đi qua tiêu điểm F
Lại tiếp tục từ B vẽ tia tới qua quang tâm O rồi tia ló tiếp tục truyền thẳng theo phương của tia tới
Giao điểm của hai tia vừa vẽ là B', sau đó hạ B' vuông góc với trục chính, điểm trên trục chính lúc này là A'
Đánh dấu đường truyền của tia sáng
Tính chất ảnh
d=60cm
f=20cm
d>2f→ Ảnh là ảnh thật ngược chiều nhỏ hơn vật
Câu trả lời của bạn: 11:07 27/04/2021
Phương trình hoành độ giao điểm của (P) vậy (d) là nghiệm của phương trình
x^2=2x+3
→x^2-2x-3=0
→(x^2-1)-(2x+2)=0
→(x-1)(x+1)-2(x+1)=0
→(x+1)(x-3)=0
→
→