Vũ Thị Thu Huệ
Sắt đoàn
20
4
Câu hỏi:
Câu trả lời của bạn: 20:03 25/05/2020
Khí thoát ra là H2 => số mol hỗn hợp X = 2× số mol H2
=> số mol X = 0,25
Ta có hệ phương trình
(1) số mol C2H5OH + số mol C3H7OH = 0,25
(2) 46×số mol C2H5OH + 60×số mol C3H7OH = 12,2
Suy ra số mol C2H5OH =0,2 mol
Và số mol C3H7OH = 0,05 mol
Suy ra mC2H5OH = 0,2×46=9,2g
Câu hỏi:
Câu trả lời của bạn: 19:57 25/05/2020
Bảo toàn nguyên tố O ta có : 2×số mol O2 = 2×số mol CO2 + số mol H2O
=> số mol O2 = 3,6 mol
=> V O2 = 3,6×22,4=80,64 (l)
Câu hỏi:
Câu trả lời của bạn: 19:50 25/05/2020
Số mol O2 = 0,35 mol
Số mol CO2 = 0,2 mol
Bảo toàn khối lượng => a + 0,35×32= 0,2×44+5,4
=> a = 3 (g)