Người ta dùng một bơm tay có ống bơm dài 50 cm và đường kính trong 4 cm để bơm không khí vào một túi cao su sao cho túi phồng lên, có thể tích là 6,28 lít và áp suất không khí trong túi là 4 atm. Biết áp suất khí quyển là 1 atm và coi nhiệt độ của không khí được bơm vào túi không đổi.
Quảng cáo
1 câu trả lời 2094
Mỗi lần bơm, người ta đưa được vào trong túi cao su một lượng không khí có thể tích
áp suất = 1 atm.
Khi được bơm vào túi ở áp suất p = 4 atm, lượng không khí này có thể tích V. Vì nhiệt độ không đổi nên:
pV = ⇒ V = 0,157.
Số lần bơm: n = (6,28.)/(0,157.) = 40
Quảng cáo
Bạn cần hỏi gì?
Câu hỏi hot cùng chủ đề
-
Đã trả lời bởi chuyên gia
5277 -
Đã trả lời bởi chuyên gia
3307 -
Đã trả lời bởi chuyên gia
3068 -
Đã trả lời bởi chuyên gia
2766 -
Đã trả lời bởi chuyên gia
2653 -
Đã trả lời bởi chuyên gia
2481 -
Đã trả lời bởi chuyên gia
2378 -
Đã trả lời bởi chuyên gia
2346 -
Đã trả lời bởi chuyên gia
2327
Gửi báo cáo thành công!
