Cho 4,48 lít khí Hidro ở đktc đi chậm qua bột CuO nung nóng a. Tính khối lượng bột CuO tham gia phản ứng b . Tính khối lượng đồng tạo thành. Ai giúp em nha ? em cảm ơn nhìu
Quảng cáo
2 câu trả lời 3771
nH2 = 4,48/22,4 = 0,2 mol
PTHH: CuO + H2 -> Cu + H2O
0,2 0,2 0,2 0,2 (mol)
a) mCuO = 0,2 . 80 = 16 g
b) mCu = 0,2 . 64 = 12,8 g
Quảng cáo
Bạn cần hỏi gì?
Câu hỏi hot cùng chủ đề
-
Hỏi từ APP VIETJACK
Đã trả lời bởi chuyên gia
46264 -
Hỏi từ APP VIETJACK
Đã trả lời bởi chuyên gia
33482 -
Đã trả lời bởi chuyên gia
33279 -
Đã trả lời bởi chuyên gia
28906 -
Hỏi từ APP VIETJACK
Đã trả lời bởi chuyên gia
26314 -
Đã trả lời bởi chuyên gia
25890 -
Đã trả lời bởi chuyên gia
23044 -
Đã trả lời bởi chuyên gia
22954
Gửi báo cáo thành công!

