Cho 2,88g kim loại hóa trị II vào 20ml dd HCl 1M thì thấy kim loại còn dư. Nếu dùng 300ml dd HCl nói trên thì thu đc dd D trong đó HCl dư. Tim kim loại
Quảng cáo
3 câu trả lời 1491
M:Magie(Mg)M:Magie(Mg)
Giải thích các bước giải:
M+2HCl→MCl2+H2nHCl(1)=0,2×1=0,2molPhản ứng (1) kim loại dư⇒nM(1)>nHCl2⇒nM>0,1mol⇒MM>2,880,1=28,8dvC(1)nHCl(2)=0,3×1=0,3molPhản ứng (2) dung dịch HCl dư⇒nM(2)<nHCl3⇒nM<0,15mol⇒MM<2,880,15=19,2dvC(2)Từ (1) và (2)⇒19,2<MM<28,8⇒MM=24dvC⇒M:Magie(Mg)
M:Magie(Mg)M:Magie(Mg)
Giải thích các bước giải:
M+2HCl→MCl2+H2nHCl(1)=0,2×1=0,2molPhản ứng (1) kim loại dư⇒nM(1)>nHCl2⇒nM>0,1mol⇒MM>2,880,1=28,8dvC(1)nHCl(2)=0,3×1=0,3molPhản ứng (2) dung dịch HCl dư⇒nM(2)<nHCl3⇒nM<0,15mol⇒MM<2,880,15=19,2dvC(2)Từ (1) và (2)⇒19,2<MM<28,8⇒MM=24dvC⇒M:Magie(Mg)
Quảng cáo