2,19 gam hỗn hợp gồm Cu, Al tác dụng hoàn toàn với dung dịch HNO3 dư, thu được dung dịch Y và 0,672 lít khí NO (đktc, là sản phẩm khử duy nhất). Khối lượng muối trong Y là
A. 7,77 gam.
B. 6,39 gam.
C. 8,27 gam.
D. 4,05 gam.
Quảng cáo
1 câu trả lời 311
4 năm trước
4HNO3 + 3e → NO + 3NO3– + 2H2O
⇒ nNO3– = 3nNO = 0,09 mol.
⇒ mmuối = mKL + mNO3– = 2,19 + 0,09 × 62 = 7,77(g)
Đáp án A
Quảng cáo
Câu hỏi hot cùng chủ đề
-
8463
-
7672
Gửi báo cáo thành công!