Trong phòng thí nghiệm có các dụng cụ và hóa chất sau: Ống đong (giới hạn đo là 100ml, độ chia nhỏ nhất là 1 ml), ống hút, ethanol (công thức phân tử là C2H5OH). Hãy trình bày cách lấy một lượng ethanol bằng 3,12 mol, biết rằng khối lượng riêng của ethanol là 0,78 g/ml.
Quảng cáo
1 câu trả lời 36
Để lấy một lượng ethanol bằng 3,12 mol, chúng ta tiến hành tính toán và thực hiện các bước sau:
1. Tính toán thể tích ethanol cần lấy-
Khối lượng mol của ethanol (C2H5OH):
M=2⋅12+6⋅1+16=46 (g/mol) -
Khối lượng của 3,12 mol ethanol:
m=n⋅M=3,12⋅46=143,52 (g) -
Thể tích của lượng ethanol cần lấy:
V=dm=0,78143,52=184 (ml)
Vì thể tích cần lấy là 184 ml, trong khi ống đong có giới hạn đo tối đa là 100 ml (độ chia nhỏ nhất là 1 ml), ta không thể đong hết một lần mà phải chia làm hai lần đong:
-
Lần 1: Rót ethanol vào ống đong đến vạch tối đa 100 ml (sử dụng ống hút để căn chỉnh chính xác ở vạch 100 ml) rồi đổ vào bình chứa.
-
Lần 2: Tiếp tục rót ethanol vào ống đong đến vạch 84 ml (vì 184−100=84, và 84 ml nhỏ hơn giới hạn đo 100 ml, có thể dùng ống hút để lấy chính xác đến vạch 84 ml) rồi đổ gộp vào bình chứa ở lần 1.
Tổng thể tích ethanol trong bình chứa lúc này đúng bằng 184 ml (tương ứng với 3,12 mol).
Quảng cáo
Bạn cần hỏi gì?
Câu hỏi hot cùng chủ đề
-
Đã trả lời bởi chuyên gia
21682 -
Đã trả lời bởi chuyên gia
20159 -
Đã trả lời bởi chuyên gia
10700 -
Đã trả lời bởi chuyên gia
10500 -
Đã trả lời bởi chuyên gia
9644 -
Đã trả lời bởi chuyên gia
8567 -
Đã trả lời bởi chuyên gia
8162 -
Đã trả lời bởi chuyên gia
7443
