Câu 1: đốt cháy hoàn toàn 5,4 g kim loại nhôm (Al) trong khí oxy(O2) hãy tính:
a) tính thể tích khí oxygen(ở điều kiện chuẩn) đã phản ứng
b) khối lượng nhôm oxit(Al2O3) thu được sau phản ứng
Quảng cáo
2 câu trả lời 63
Phương trình hóa học: 4Al + 3O2 → 2Al2O3 (nhiệt độ)
Số mol nhôm (Al): n(Al) = 5,4 / 27 = 0,2 (mol)
a) Theo phương trình hóa học: n(O2) = 3/4 × n(Al) = 3/4 × 0,2 = 0,15 (mol) Thể tích khí oxygen (ở điều kiện chuẩn): V(O2) = 0,15 × 24,79 = 3,7185 (lít)
b) Theo phương trình hóa học: n(Al2O3) = 1/2 × n(Al) = 1/2 × 0,2 = 0,1 (mol) Khối lượng nhôm oxit (Al2O3) thu được sau phản ứng: m(Al2O3) = 0,1 × 102 = 10,2 (gam)
Số mol Al tham gia phản ứng:
n Al = mAl : M Al = 0,54 : 27 = 0,02 mol
a) Từ phương trình hóa học ta có:
n Al2O3 = ½ n Al = 0,02 : 2 = 0,01 mol
n Al2O3 = 0,01 x 102 = 1,02 gam
b) theo phương trình hóa học ta có:
n O2 = ¾ n Al = ¾ x 0,02 = 0,015 mol
V O2 (đkc) = 0,015 x 24,79 = 0,37185 (lít)
Xem thêm tại: https://loigiaihay.com/bai-tap-189062.html
Quảng cáo
Bạn cần hỏi gì?
Câu hỏi hot cùng chủ đề
-
Đã trả lời bởi chuyên gia
6265
