Quảng cáo
1 câu trả lời 31
Phương trình phản ứng:
2Al+6HCl→2AlCl3+3H2
2Al+6HCl→2AlCl3+3H2
Ta có:
Số mol nhôm:
nAl= =0,1 mol
Số mol axit clohiđric:
nHCl==0,3 mol
Theo phương trình:
0,1 mol Al cần 0,3 mol HCl.
Đề bài cho đúng 0,3 mol HCl nên hai chất phản ứng vừa đủ.
Số mol khí hiđro tạo thành:
nH2= ×0,1=0,15 mol
Khối lượng khí hiđro:
mH2=0,15×2=0,3 g
Khối lượng muối nhôm clorua:
Áp dụng định luật bảo toàn khối lượng:
mAlCl3=2,7+10,95−0,3=13,35 g
Vậy:
Khí hiđro thu được: 0,3 g
Khối lượng muối AlCl3: 13,35 g
Quảng cáo
Bạn cần hỏi gì?
Câu hỏi hot cùng chủ đề
-
Hỏi từ APP VIETJACK
Đã trả lời bởi chuyên gia
46667 -
Hỏi từ APP VIETJACK
Đã trả lời bởi chuyên gia
34577 -
Đã trả lời bởi chuyên gia
34342 -
Đã trả lời bởi chuyên gia
29478 -
Hỏi từ APP VIETJACK
Đã trả lời bởi chuyên gia
26607 -
Đã trả lời bởi chuyên gia
26263 -
Đã trả lời bởi chuyên gia
23332 -
Đã trả lời bởi chuyên gia
23281
Gửi báo cáo thành công!
