Quảng cáo
1 câu trả lời 24
Để xác định công thức hóa học của oxit kim loại X2O3X2O3 từ thông tin cho trước, ta sẽ làm như sau:
1. **Tính số mol HCl đã dùng**: Biết rằng 1 mol HCl phản ứng với 1 mol ion Oxi trong X2O3X2O3. Được cho rằng 0,6 mol HCl đã được dùng.
2. **Viết phương trình phản ứng**:
X2O3+6HCl→2XCl3+3H2OX2O3+6HCl→2XCl3+3H2O
3. **Xác định số mol X2O3X2O3**: Phương trình cho thấy 1 mol X2O3X2O3 cần 6 mol HCl. Do đó, sẽ tính số mol X2O3X2O3 như sau:
số mol HCl=6⋅số mol X2O3⇒0.6=6⋅nX2O3
nX2O3=0.66=0.1 mol
4. **Tính khối lượng mol của X2O3**:
Khối lượng của X2O3 được cho là 16 gam. Tính khối lượng mol:
Khối lượng mol X2O3=16 gam0.1 mol=160 g/mol
5. **Tính khối lượng của kim loại X**:
Khối lượng mol của X2O3 có thể tính được từ công thức:
M(X2O3)=2MX+3⋅16
160=2MX+48
2MX=160−48=112⇒MX=56 g/mol
6. **Tìm nguyên tố kim loại**:
Kim loại có khối lượng mol khoảng 56 g/mol là sắt (Fe) với số nguyên tử là 26. Do đó, công thức hóa học của oxit kim loại là:
Công thức hóa học của oxide trên là: Fe2O3.
Quảng cáo