Quảng cáo
2 câu trả lời 187
6 tháng trước
Động năng (Ek) của một vật được tính bằng công thức:
Ek=12mv2
Trong đó:
- m là khối lượng của vật,
- v là tốc độ của vật.
Khi một người chạy bộ tăng tốc độ gấp 3 lần, tức là tốc độ mới (v′) sẽ là:
v′=3v
Bây giờ, chúng ta tính động năng mới:
E′k=12m(v′)2=12m(3v)2=12m(9v2)=9(12mv2)=9Ek
### Kết luận
Khi tốc độ của người chạy bộ tăng gấp 3 lần, động năng của họ sẽ tăng lên gấp 9 lần.
6 tháng trước
Nếu tốc độ của một vật tăng lên gấp ba lần thì động năng của vật sẽ tăng gấp chín lần. Vì động năng được tính như sau: Wđ = 12mv2 1 2 m v 2 , động năng tỉ lệ thuận với bình phương tốc độ của vật.
Quảng cáo
Câu hỏi hot cùng chủ đề
Gửi báo cáo thành công!