Số ghi trên vành của một kính lúp là 5x. Tiêu cự kính lúp có giá trị là
A. f=5m
B. f=5cm
C. f=5mm
D. f=5dm
Quảng cáo
3 câu trả lời 18279
Để xác định tiêu cự của kính lúp có độ phóng đại 5x, ta áp dụng công thức:
?=?/?
Trong đó:
M: Độ phóng đại của kính lúp (5x)
d: Khoảng cực cận của mắt, thường lấy là 25 cm (với mắt người bình thường)
f: Tiêu cự của kính lúp cần tính
Thay số vào công thức:
5=25/?
?=25/5=5cm
Đáp án đúng: B ?=5cm
?=?/?
Trong đó:
M: Độ phóng đại của kính lúp (5x)
d: Khoảng cực cận của mắt, thường lấy là 25 cm (với mắt người bình thường)
f: Tiêu cự của kính lúp cần tính
Thay số vào công thức:
5=25/?
?=25/5=5cm
Đáp án đúng: B ?=5cm
Quảng cáo
Bạn cần hỏi gì?
Câu hỏi hot cùng chủ đề
-
Đã trả lời bởi chuyên gia
95153 -
Đã trả lời bởi chuyên gia
51903
Gửi báo cáo thành công!

