Một thấu kính hội tụ có tiêu cự f và một vật sáng AB. Vật sáng đặt cách thấu kính một khoảng bẳng 4 lần tiêu cự. Số phóng đại của ảnh là:
A. k=13
B. k=4
C. k=3
D. k=14
Quảng cáo
1 câu trả lời 3899
4 năm trước
Đáp án: A
Vật đặt ngoài khoảng tiêu cự của thấu kính hội tụ cho ảnh thật
Áp dụng công thức:
Với d = 4f
Hệ số phóng đại:
Quảng cáo
Câu hỏi hot cùng chủ đề
Gửi báo cáo thành công!