Một bóng đèn (4V - 0,2A) được mắc với một biến trở con chạy để sử dụng hiệu điện thế U = 12V (không đổi).
a) Bóng đèn và biến trở được mắc với nhau như thế nào để đèn sáng bình thường?
b) Để đèn sáng bình thường thì phải điều chỉnh biến trở có điện trở của biến trở bằng bao nhiêu?
Quảng cáo
2 câu trả lời 101
a. Để đèn sáng bình thường ta phải mắc bóng đèn nối tiếp với biến trở vì U > Uđèn
b. Sơ đồ mạch điện: RĐ nt Rb
Từ sơ đồ mạch điện, ta có: U = UĐ + Ub
Ub = U – UĐ = 12 – 4 = 8 V
Vì RĐ nt Rb nên: IĐ = Ib = 0,2 A.
Quảng cáo
Bạn cần hỏi gì?
Câu hỏi hot cùng chủ đề
-
Đã trả lời bởi chuyên gia
153810 -
114262
-
Đã trả lời bởi chuyên gia
107412 -
Đã trả lời bởi chuyên gia
72187
Gửi báo cáo thành công!
