Quảng cáo
2 câu trả lời 143
Phương trình phản ứng:
Zn + 2HCl → ZnCl2 + H2
Fe + 2HCl → FeCl2 + H2
Thành phần % theo khối lượng:
Khối lượng Zn = mZn/mhh * 100% = (25-mFe)/25 * 100%
Khối lượng Fe = mFe/mhh * 100% = mFe/25 * 100%
Giả sử khối lượng Zn là x, khối lượng Fe là y. Ta có:
25 = x + y
x + y = 25
Từ phương trình phản ứng:
mZn = 25 - mFe
mFe = mZn
Thay vào phương trình:
25 = 2x
x = 12,5
mZn = 12,5g
mFe = 12,5g
Vậy, thành phần % theo khối lượng của Zn là 50%, thành phần % theo khối lượng của Fe là 50%. 3. Cần bao nhiêu gam H2SO4 để tác dụng hết bao nhiêu KL trên:
Khối lượng H2SO4 cần dùng:
mH2SO4 = mZn + mFe = 12,5 + 12,5 = 25g
Vậy, cần 25g H2SO4 để tác dụng hết hỗn hợp Zn và Fe.
Chúc em học tốt nhé
Quảng cáo
Bạn cần hỏi gì?
Câu hỏi hot cùng chủ đề
-
Đã trả lời bởi chuyên gia
45860 -
Đã trả lời bởi chuyên gia
43938 -
Đã trả lời bởi chuyên gia
37322 -
Đã trả lời bởi chuyên gia
32868 -
Hỏi từ APP VIETJACK32821
