38.Nguyễn Yến Vy 7A5
Hỏi từ APP VIETJACK
Trong một quần thể người đang cân bằng di truyền có 21% người nhóm máu A, 4% người máu O. Biết gen quy định nhóm máu là gen có 3 alen ABO nằm trên NST thường. Tính xác suất 1 cặp vợ chồng máu B thuộc quần thể này sinh được người con gái đầu lòng có nhóm O?
A. 4/81.
B. 2/81.
C. 4/9.
D. 1/81.
A. 4/81.
B. 2/81.
C. 4/9.
D. 1/81.
Quảng cáo
2 câu trả lời 334
Đáp án B.
(IA + IO)2 = 25%; IA = 0,3; IB = 0,5; IO = 0,2.
Ta có cấu trúc di truyền: 0,09IAIA : 0,12IAIO :
0,25IBIB : 0,2IBIO : 0,04IOIO : 0,3IAIB
Vậy để cặp vợ chồng máu B sinh được con máu O thì phải là IBIO x IBIO
Xác suất xuất hiện IBIO trên chồng máu B là 0,2 : (0,25 + 0,2) = 4/9
Xác suất sinh con gái máu O là (4/9)2 x 1/4 x 1/2 = 2/81.
( Lời giải chi tiết nha)
An Nguyễn
· 3 năm trước
vote cho 5 sao
38.Nguyễn Yến Vy 7A5
· 3 năm trước
sao ra đc cấu trúc di truyền á
Trong một quần thể người đang cân bằng di truyền có 21% người nhóm máu A, 4% người máu O. Biết gen quy định nhóm máu là gen có 3 alen ABO nằm trên NST thường. Tính xác suất 1 cặp vợ chồng máu B thuộc quần thể này sinh được người con gái đầu lòng có nhóm O?
A. 4/81.
B. 2/81.
C. 4/9.
D. 1/81.
A. 4/81.
B. 2/81.
C. 4/9.
D. 1/81.
38.Nguyễn Yến Vy 7A5
· 3 năm trước
có lời giải chi tiết k=))
An Nguyễn
· 3 năm trước
Giải chi tiết phía dưới nha, vote dùm tớ 5 sao
Quảng cáo
Bạn cần hỏi gì?
Câu hỏi hot cùng chủ đề
-
38650
-
Hỏi từ APP VIETJACK23888
-
17840
Gửi báo cáo thành công!
