Quảng cáo
1 câu trả lời 672
Để tính điện trở phụ để 2 đèn sáng bình thường, ta cần tìm giá trị của điện trở phụ sao cho tổng điện áp trên đèn và điện trở phụ là 5,5V.
Đèn 3V-3W có dòng điện là I = P/V = 3W/3V = 1A.
Đèn 2,5V-0,5A có công suất là P = IV = 2,5V * 0,5A = 1,25W.
Ta có thể sử dụng sơ đồ nối tiếp (sơ đồ hình chữ I) hoặc sơ đồ song song (sơ đồ hình chữ H) để tính điện trở phụ.
Sơ đồ nối tiếp (sơ đồ hình chữ I):
Đèn 3V-3W được kết nối trực tiếp với nguồn điện.
Đèn 2,5V-0,5A được kết nối với điện trở phụ.
Tổng điện áp trên đèn và điện trở phụ là: 3V + 2,5V = 5,5V.
Vì vậy, không cần sử dụng điện trở phụ trong sơ đồ này.
Sơ đồ song song (sơ đồ hình chữ H):
Cả hai đèn 3V-3W và 2,5V-0,5A được kết nối song song với nguồn điện.
Điện trở phụ được kết nối song song với đèn.
Điện trở phụ cần có tổng điện áp là: 5,5V - (3V + 2,5V) = 0V.
Vì vậy, điện trở phụ không cần có giá trị.
Vậy, sơ đồ nối tiếp (sơ đồ hình chữ I) là sơ đồ lợi nhất trong trường hợp này, không cần sử dụng điện trở phụ.
Quảng cáo
Bạn cần hỏi gì?
Câu hỏi hot cùng chủ đề
-
Đã trả lời bởi chuyên gia
95151 -
Hỏi từ APP VIETJACK78697
-
Đã trả lời bởi chuyên gia
51902 -
Đã trả lời bởi chuyên gia
35967 -
Đã trả lời bởi chuyên gia
32835

