Cầu 15: Cho 0,6mol CO2 vào 250ml dd Ba(OH)2 x mol/1 thu được 78,8g kết tủa. Loại bỏ kết tủa, đun nóng nước lọc thu đượcm gam kết tủa. Giá trị của x và m là A. 4 và 5. B. 2 và 19,7. C. 2 và 39,4. D. 4 và 10.
Quảng cáo
6 câu trả lời 5106
Dạ cho em hỏi: nBa(HCO3)2= (nCO2-nBaCO3)/2 tại sao vậy ạ ?
-
nCO2=0,6 mol
-
nBaCO3↓ laˆˋn 1=19778,8=0,4 mol
-
Gọi V=250ml=0,25 lıˊt
Khi cho CO2 vào dung dịch Ba(OH)2 thu được kết tủa và dung dịch chứa Ba(HCO3)2, ta có các phương trình bảo toàn sau:
Bảo toàn nguyên tố Carbon (C): nCO2=nBaCO3+2⋅nBa(HCO3)2 ⇒0,6=0,4+2⋅nBa(HCO3)2 ⇒nBa(HCO3)2=20,6−0,4=0,1 mol
Bảo toàn nguyên tố Bari (Ba): nBa(OH)2=nBaCO3+nBa(HCO3)2 ⇒nBa(OH)2=0,4+0,1=0,5 mol
3. Tính toán các giá trị đề bài yêu cầu-
Tính giá trị x (Nồng độ mol):
x=Vn=0,250,5=2 (M) -
Tính giá trị m (Kết tủa khi đun nóng): Khi đun nóng nước lọc, xảy ra phản ứng nhiệt phân: Ba(HCO3)2toBaCO3↓+CO2↑+H2O Theo phương trình: nBaCO3 mới=nBa(HCO3)2=0,1 mol
m=0,1⋅197=19,7 (gam)
-
x=2
-
m=19,7
=> Đáp án đúng là: B.
Quảng cáo
Bạn cần hỏi gì?
Câu hỏi hot cùng chủ đề
-
Đã trả lời bởi chuyên gia
101432 -
Đã trả lời bởi chuyên gia
89648 -
Đã trả lời bởi chuyên gia
68684 -
Hỏi từ APP VIETJACK64763
-
Đã trả lời bởi chuyên gia
63815 -
Đã trả lời bởi chuyên gia
55235 -
Hỏi từ APP VIETJACK44876
-
Hỏi từ APP VIETJACK
Đã trả lời bởi chuyên gia
43237

