Hiếu Nguyễn Hồng
Hỏi từ APP VIETJACK
Cho 65g kim loại kẽm tác dụng với axit Clohiđric (HCl) thu đc 136g muối kẽm clorua (ZnCl2) và 2g khí hiđro (H4)
a,lập phương trình hoá học của phản ứng
b,cho bt tỉ lệ số ngtử ,số phân tử giữa các chất trg phản ứng
c,viết công thức về khối lượng của các chất có trg phương trình trên
d,tính khối lượng axit clohidric đã dùng
a,lập phương trình hoá học của phản ứng
b,cho bt tỉ lệ số ngtử ,số phân tử giữa các chất trg phản ứng
c,viết công thức về khối lượng của các chất có trg phương trình trên
d,tính khối lượng axit clohidric đã dùng
Quảng cáo
1 câu trả lời 304
2 năm trước
a) Zn + 2HCL Zncl2 + H2
b) tỉ lệ:
Zn : HCL : alcl3: h2 = 1:2:1:1
c) theo định lý bảo toàn khối lượng: +
=
+
d) g =
+
-
= 136 + 2
65 = 73g
Vậy khối lượng hcl đã dùng hết là 73g
Quảng cáo
Gửi báo cáo thành công!