Một vật sáng AB có dạng một đoạn thẳng vuông góc với trục chính của một thấu kính hội tụ tại A và cách thấu kính 10 cm .Tiêu cự của thấu kính bằng 15 cm
a) Vẽ ảnh A’B’ của AB theo đúng tỉ lệ
b) Dựa vào phép đo và kiến thức hình học tính khoảng cách từ ảnh đến TK,ảnh cao gấp bao nhiêu lần vật
Quảng cáo
1 câu trả lời 406
Đáp án:
Hình vẽ.
Ảnh cao gấp 3 lần vật.
Giải thích các bước giải:
Gọi O là quang tâm của thấu kính.
Dựa vào phép đo thực tế, ta đo được khoảng cách từ ảnh đến thấu kính là 60cm.
(Ta dùng phép đo được là vì ta vẽ hình đúng tỉ lệ).
Ta có:
ΔOAB∼ΔOA′B′(g.g):A′B′AB=OA′OA=6020=3⇒A′B′=3ABΔOAB∼ΔOA′B′(g.g):A′B′AB=OA′OA=6020=3⇒A′B′=3AB
Vậy ảnh tạo bởi thấu kính cao gấp 3 lần vật.

Quảng cáo