Một quả cầu có bán kính 4cm mang điện tích q= 5.10^-8C . Tính cường độ điện trường tại điểm M cách tâm quả cầu 10cm.
Quảng cáo
2 câu trả lời 12730
cường độ điện trường tại điểm M là:
\[F = K.\frac{{|q|}}{{{r^2}}} = {9.10^9}.\frac{{{{5.10}^{ - 8}}}}{{0,{1^2}}} = 45000\left( {V/m} \right)\]
E = 45000V/m
Giải thích các bước giải:
Lưu ý: Không trừ bán kính quả cầu vì khi xét một quả cầu mang điện tích, toàn bộ điện tích được xem như một điện tích điểm nằm tại tâm quả cầu.
Cường độ điện trường tại M là:
Quảng cáo
Bạn cần hỏi gì?
Câu hỏi hot cùng chủ đề
-
Đã trả lời bởi chuyên gia
126778 -
Đã trả lời bởi chuyên gia
67587 -
Hỏi từ APP VIETJACK
Đã trả lời bởi chuyên gia
64256 -
Đã trả lời bởi chuyên gia
59344 -
Đã trả lời bởi chuyên gia
47225
Gửi báo cáo thành công!
