Cho 2,24 gam sắt tác dụng với dung dịch HCl dư. Khí sinh ra cho đi qua ống đựng 4,2 gam CuO được đốt nóng. Xác định khối lượng của chất rắn ở trong ống sau phản ứng.
Quảng cáo
1 câu trả lời 6324
Fe + 2HCl → Fe + (1)
Theo PTHH (1) ta có
= 2,24/56 = 0,04 mol
CuO + → Cu + O (2)
Theo PTHH (2) :
Số mol CuO phản ứng : = 0,04 mol.
Số mol Cu tạo ra là 0,04 mol.
Số mol CuO dư 4,2/80 - 0,04 = 0,0125 mol
Sau phản ứng trong ống nghiệm có: = 64 x 0,04 = 2,56g
= 80 x 0,0125 = 1g
Khối lượng chất rắn : 1+ 2,56=3,56 (g).
Quảng cáo
Bạn cần hỏi gì?
Câu hỏi hot cùng chủ đề
-
Đã trả lời bởi chuyên gia
5416 -
Đã trả lời bởi chuyên gia
5271 -
5190
-
Đã trả lời bởi chuyên gia
4788 -
Đã trả lời bởi chuyên gia
4139 -
Đã trả lời bởi chuyên gia
3566
Gửi báo cáo thành công!
