Quảng cáo
1 câu trả lời 301
1 năm trước
Để tính số lít nước sôi và số lít nước ở 16°C cần pha với nhau để có được 100 lít nước ở 58°C, ta sử dụng công thức: (m1 * T1 + m2 * T2) / (m1 + m2) = T3 Trong đó: - m1 là khối lượng nước sôi cần tìm (đơn vị: lít) - T1 là nhiệt độ nước sôi (đơn vị: °C) - m2 là khối lượng nước ở 16°C cần tìm (đơn vị: lít) - T2 là nhiệt độ nước ở 16°C (đơn vị: °C) - T3 là nhiệt độ nước sau khi pha trộn (đơn vị: °C) Theo yêu cầu đề bài, ta có: - T1 = 100°C (nhiệt độ nước sôi) - T2 = 16°C (nhiệt độ nước ở 16°C) - T3 = 58°C (nhiệt độ nước sau khi pha trộn) - m1 + m2 = 100 lít (tổng khối lượng nước sau khi pha trộn) Thay các giá trị vào công thức, ta có: (m1 * 100 + m2 * 16) / (m1 + m2) = 58 Giải phương trình này để tìm giá trị của m1 và m2.
Quảng cáo
Câu hỏi hot cùng chủ đề
Gửi báo cáo thành công!